ตอบคำถามยอดฮิตกับ FIBER  OPTIC 

Last updated: Mar 8, 2018  |  10868 จำนวนผู้เข้าชม  |  เกร็ดความรู้

ตอบคำถามยอดฮิตกับ FIBER  OPTIC 

1. Fiber optic ชนิด Single mode และ Multimode แตกต่างกันอย่างไร
ตอบ : แตกต่างกัน  2 เรื่อง คือ
1.1 ขนาดของ Core
   -  Single mode : มีขนาด Core 9 µm 
   -  Multimode    : มีขนาด Core  62.5 µm , 50µm 
1.2 แหล่งกำเนิดแสง  ( Light Source ) 
   -  Single mode    : ใช้แสง Laser
   -  Multimode       : ใช้แสง LED
 
2. สาย Fiber optic แบ่งเป็นกี่ประเภท อะไรบ้าง
ตอบ : แบ่ง Fiber optic ออกเป็น 2 ประเภท คือ
Single mode จะมีขนาด Core (แก้วแกนกลางที่ใช้ส่งสัญญาณแสง)  คือ  9/125 µm (OS2)
Multimode  จะมีขนาด Core  คือ  62.5/125 µm (OM1) , 50/125 µm (OM2) , 50/125 µm XG (OM3) , 50/125 µm (OM4)
 
3. Marking  ของสาย Fiber optic จะเขียนว่า 50/125 ตัวเลข 50 และ125 คืออะไร
ตอบ : ตัวเลข 50 คือ 50 µm เป็นขนาดของแก้วแกนกลาง (Core) และตัวเลข 125 คือ 125 µm เป็นขนาดของ  Cladding (ส่วนที่ฉาบหุ้ม Core ไว้เพื่อให้แสงสะท้อนอยู่ด้านใน Core เท่านั้น )
 
4. จุดเด่นของสาย Fiber optic คืออะไร
ตอบ : สามารถติดตั้งได้ระยะไกลกว่าสายทองแดง, ป้องกันสัญญาณรบกวน ได้ 100 %, ติดตั้งได้ทั้งภายในและภายนอกอาคาร ,สามารถรองรับการใช้งานได้ทุก ๆ ระบบ เช่น LAN , CCTV Telephone ฯลฯ และรองรับความเร็วสูงๆ ในอนาคตได้
 
5. วิธีการเลือกใช้งานสาย Fiber optic  เบื้องต้น คืออย่างไร
ตอบ : เลือกชนิดสาย  เช่น  Single mode  หรือ  Multimode
ตอบ : วิธีการติดตั้ง เช่น ร้อยท่อ , ฝังดิน  , แขวนเสาไฟฟ้า
ตอบ : จำนวนแกนแก้ว ( Core) ที่เหมาะสม เช่น 6 Core , 12 Core , 24 Core ฯลฯ
 
6. สาย Pigtail ที่จัดจำหน่ายอยู่จะมี Jacket แบบ 3.0 mm และ 900 µm ควรเลือกใช้งานแตกต่างกันอย่างไร
ตอบ : Pigtail Jacket 3 mm. จะเน้นเรื่องความแข็งแรง  
ตอบ : ส่วน Pigtail Jacket 900 µm จะเน้นเรื่องยืดหยุ่น สายโค้งงอได้ดี และประหยัดพื้นที่ในการติดตั้ง 
 
7. วิธีการทดสอบประสิทธิภาพของสาย Fiber optic  ควรทำอย่างไรบ้าง
ตอบ : ทดสอบด้วยเครื่อง Power Meter & Light Source  ทดสอบหาค่า Loss ของสาย Fiber optic 
ตอบ : ทดสอบด้วยเครื่อง OTDR (Optical Time Domain Reflecto meter)  วิเคราะห์ค่า Loss , ระยะทางและจุดต่อเชื่อม Connecter ของสาย Fiber optic ซึ่งแสดงผลด้วยกราฟ สามารถวิเคราะห์ระบบได้ทั้งหมด
 
8. สาย Fiber optic ชนิด Single Mode มาตรฐาน ITU-T G.657A2 และมาตรฐาน ITU-T G.652D สามารถเชื่อมต่อกันได้หรือไม่
ตอบ : สามารถเชื่อมต่อกันได้ เนื่องจากมาตรฐาน  ITU-T G.657A2 และมาตรฐาน ITU-T G.652D เป็นมาตรฐานของแก้ว Fiber optic ชนิด Single mode 
 
9. Fiber optic  Splice Closure มีไว้ทำอะไร และแบบ Dome และ Horizontal  มีการเลือกใช้งานต่างกันอย่างไร
ตอบ : Fiber optic  Splice Closure  เป็นอุปกรณ์สำหรับต่อสาย Fiber optic มี 2 แบบ คือ แบบ Dome ติดตั้งบนยอดเสาไฟฟ้าเพื่อใช้เชื่อม หรือ กระจายสาย Fiber optic ส่วนแบบ Horizontal ติดตั้งแขวนลอยระหว่างเสาไฟฟ้า เชื่อมสายในแนวนอน (แขวนลอยในอากาศ)
 
10. Pigtail FC/PC , FC/UPC , FC/APC  เหมือนหรือต่างกันอย่างไร สามารถใช้งานแทนกันได้หรือไม่
ตอบ : เป็น Connecter ที่ใช้ในงาน Fiber optic ใช้งานแตกต่างกัน
Pigtail  แบบ Physical Contact (PC) ใช้งานกับระบบ Network ทั่วไป ใช้ในการส่งข้อมูลประเภท data หรือ Information
Pigtail  แบบ Ultra Physical Contact (UPC) ใช้งานกับอุปกรณ์ระบบ IT ที่ต้องการความเร็วสูง
Pigtail  แบบ Angled Physical Contact (APC) ใช้งานกับอุปกรณ์โทรคมนาคมพิเศษ ที่ต้องการความเร็วสูงมาก เช่น FTTH  ฯลฯ
 
11. หัว Connector ของ Fiber optic มีหลายประเภท ควรจะเลือกติดตั้งอย่างไร
ตอบ : หัว Connector  ของ Fiber optic ที่นิยมมี 4 แบบ คือ ST, SC , FC , LC โดยทั้ง 4 แบบนี้มีประสิทธิภาพเท่ากันทั้งหมด โดยจะเลือกใช้งานตามความถนัดในการติดตั้ง หรือจาก Port Fiber optic ของอุปกรณ์ที่ใช้งาน 
 
12. ในกรณีติดตั้งสาย Fiber optic  ทั้งร้อยท่อ และ แขวนเสาไฟฟ้า ควรเลือกสาย Fiber optic  ประเภทไหน
ตอบ : แนะนำสาย Fiber optic ADSS (All-Dielectric Self Support) เป็นสาย Fiber optic ที่มีโครงสร้างพิเศษ ออกแบบให้ไม่มีตัวนำไฟฟ้า เพื่อป้องกันการเหนี่ยวนำทางไฟฟ้าหรือป้องกันฟ้าผ่า สามารถติดตั้งได้ทั้งแบบร้อยท่อ และ แบบแขวนเสาไฟฟ้า
Credit by interlink

Powered by MakeWebEasy.com